ถามเรื่อง Opamp แบบ CMOS, Rail-to-Rail,Input/Output Operational Amplifiers ครับ

• 0 Replies
  • 1297 Views
ผมอยากถามว่า Opamp ที่มีเกนเป็น 1ต่อ1 เรียกว่าบัฟเฟอร์ใช่ไหมครับ
แล้วอยากถามต่อไปอีกว่า ถ้าด้าน Output ของ Opamp มีปัญหา อาจเกิดจากการแตกหรืออะไรก็ตาม
เกนมันสามารถเปลี่ยนไปได้หรือป่าวครับ
เพราะตอนนี้ผมเจอปัญหาที่ว่า เพิ่ม DAC ไปเท่าไหร่ Output ของ Opamp ไม่เปลี่ยนครับยกตัวอย่าง
ผมให้ input = 0.5 V หรือ 1V, Output ของ Opamp ได้ 2V ตลอด  ที่จริงแล้วควรจะเป็น 0.5 V และ 1V ตามลำดับครับ
อ๋อ IC ตัวนี้ใช้ไฟเลี้ยง 3.3V
ซึง Opamp แบบ Rail-to-Rail คือ สามารถให้แรงดันขาออกได้สูงสุดเท่ากับแหล่งจ่าย
ผมเลยไม่แน่ใจว่ามีความเป็นไปได้ไหมที่มันจะช็อตแล้ว แล้วทำให้ Output Opamp ได้ 2V ตลอด
ช่วยแนะนำด้วยครับ  :)
เรื่องเบอร์ของ IC ผมขอไม่บอกนะครับ