มีใครใช้ลีนุกส์ (Linux) กันบ้าง

• 14 Replies
  • 3863 Views

ของผมนี่ลง ubuntu ใน  macbook pro บวกด้วยจอแยกอีกที เพื่อจะได้ดูโปรแกรมให้ถนัดหน่อย บางครั้งก็เปลี่ยนมาใช้จอร่วมกับวินโดว์บ้างในบางครั้ง ไว้ดูหนังอะไรประมาณนี้เล่นเกมบ้าง แต่ก็ยังใช้ลีนุกส์ซ่ะส่วนใหญ่
ถ้างานด้าน embedded systems นี่ผมว่าพวกเราเปลี่ยนมาใช้ลีนุกส์กันเยอะๆดีกว่าครับ  หาแนวร่วม  ;D ;D ;D

ตามความคิดผมเริ่มด้วย

1. Linux Systems  (Basic linux command, bash script  etc.)

2. Embedded C   ( Advance C programming , Code optimization , memory optimization )

3. Data Structures and Logic Analysis ( Link list , Search, Sort etc.)

4.  Linux Internals and Networking  ( Linux system programming , , Thread programming , Pipe , TCP/IP network programming etc.)

5. Micro-controllers (8051 / PIC / AVR  and ARM)  Create Makefile using GCC  ยกตัวอย่างเช่น usbpicprog  ตัวอื่นก็น่าจะมีใช้สำหรับในลีนุกส์เหมือนกัน

6.  Linux device drivers   ( block driver, character driver, Net driver etc.)

7. Embedded Linux on ARM9   ( Using Cross compiler  , gcc, uclibc, build root tools , etc. )

พอกันทีกับ Windows สำหรับงาน  Embedded Systems ที่เรารัก  ;D ;D ;D ใครมีความคิดเห็นอย่างไรบ้างมาร่วมด้วยช่วยกันแชร์ความคิดกันได้ครับ ว่าพอจะเป็นไปได้หรือเปล่าสำรับวงการ embedded Thai ....

linux Device driver book.
http://www.upload-thai.com/dl/51d2741829543e4802adc485431c25ae

ถามช้าไปสิบปี..
ตอนนี้หลงระเริงกับ Win8.1 ฮับ... -__-
รอท่านต่อไป...

เสียงกระซิบเบาๆจากอดีตชายหนุ่มผู้คลั่งไข่ เอ๊ย คลั่งไคล้ Linux

*

Offline tnik

• **
  • 43
    • View Profile
ถามท่าน mozard 
ท่านลง os แบบ dual หรือลง linux อย่างเดียว หรือว่าใช้ virtual ครับ

ผมลงลีนุกส์อย่างเดียวครับใน macbook น่ะครับ  ส่วนคอมอีกเครื่องนี่ลงวินโดว์ xp เพราะไม่ค่อยได้เล่นเท่าไหร่

*

Offline iAmBeer

• **
  • 76
  • Fly me to the moon
    • View Profile
ผมเล่นอยู่เหมือนกันครับ แต่เป็น Linux Server ซะมากกว่า
ไม่ค่อยได้เขียนอะไรบน Linux Desktop

เพิ่งกลับมาเล่นอีกครั้ง เพราะต้อง Cross Compile นี่แหละ ;D

ที่บ้านผมลง Ubuntu เกือบทุกเครื่อง
แต่หลังจากได้คอมแถม License Win7 มาก็ไม่ได้ลง Ubuntu
แต่ลง VMWare player เอาครับ  ;D

สลับกับผมนิดหน่อยตรงที่ผมลง vmware player ในลีนุกส์เอาไว้รันวินโดว์เซเว่นในลีนุกส์แทน
สำหรับบางโปรแกรมที่ยังจำเป็นต้องใช้วินโดว์อยู่ ยกตัวอย่างเช่น เกม dota ไรงี้ เอ้ย..ไม่ใช่ล่ะต้องเป็นโปรแกรมเพื่อการศึกษาซิ  เช่น solid works เคยลองวาดดูแล้วก็ลองเรนเดอร์ภาพดูก็ยังทำได้อยู่แต่อาจจะกินแรมกับซีพียูไปหน่อย ผมว่าใช้วินโดว์อย่างเดียวก็คงเป็นเหมือนกัน...ลองกับมาล่นกันดูครับสนุกๆเพราะลีนุกส์เริ่มดีขึ้นเรื่อยๆไม่ค่อยจะเหมือนเมื่อก่อนเท่าไหร่......มันยังไม่สายที่จะรักกัน..... ;D ;D