STM MBED มันมาละ... หึหึหึ

• 56 Replies
  • 11628 Views
STM MBED มันมาละ... หึหึหึ
« on: February 18, 2014, 08:25:41 am »
UPDATE !! 9/3/2014
ผมได้ทำการสั่งซื้อให้ทุกท่านที่โอนเงินเข้ามาเรียบร้อยแล้ว ซึ่งน่าจะครบทุกบอร์ด
แต่ว่าระหว่างการสั่งซื้อ อยู่ๆ รุ่น F103 ก็หายไปจาก stock (คงมีคนกดสั่งซื้อพร้อมๆ กัน เช่นกัน)
ทำให้ท่านที่สั่ง F103 จะไม่ได้ของนะครับ ซึ่งผมจะพิจารณาต่อไปว่าจะหาทางคืนเงินอย่างไร
เพราะมันมีค่าธรรมเนียมเล็กน้อยในบางกรณี

รายละเอียดจะแจ้งให้ทราบต่อไปคับ  :) ;)

=======================================================================

UPDATE !! 8/3/2014
เนื่องด้วยช่วงนี้ยุ่งมากๆ เลยครับ วันจันทร์ก็มีนัดหลายอย่าง  (+_+)
จึงขอปิดยอดโครงการ ร่วมด้วยช่วยกันซื้อ ไว้ ณ วันนี้เลย โดยประมาณค่ำๆ จะมาสรุปยอดอีกทีครับ!!
ใครตกขบวนผมขออภัยด้วยนะครับ

ปล.ใครที่ไม่ได้จองและไม่ได้โอน ก็ช่วยไม่ได้ อย่างไรก็ดีผมจะซื้อเผื่อๆ ไว้ให้สัก 4-5 บอร์ด
ซึ่งจะกันไว้ให้เฉพาะคนที่จองในเวปนี้ (ก่อนหน้านี้เท่านั้น) ถ้าอยากได้ให้ PM ถามครับ
ส่วนคนที่ไม่ได้จอง ก็ต้องขอผ่านก่อนนะครับ หากต้องการสอบถามเรื่องด่วนๆ  หาเบอร์ในหน้าเวปแล้วโทรมาได้นะครับ

ขอบคุณครับ (^^)

============================================================================================

UPDATE !! สำหรับท่านที่สนใจจะสั่งซื้อบอร์ด STM32 NUCLEO ขอให้ทำตามขั้นตอนนี้นะครับ (งานนี้เฉพาะ NUCLEO เท่านั้น)

- นับจำนวนบอร์ดที่อยากได้ คูณ 440บาท (มาจาก ยอด 374.26บาท บวกศุลกากร 10% และ vat 7% เศษเหลือ 2 บาทกว่าใช้เป็นค่าวัสดุห่อก่อนส่ง)
- การบวกค่าส่งไปรษณีย์   (EMS)
:: 50บาท สำหรับยอดไม่เกิน 2 บอร์ด
:: 70บาท สำหรับยอดไม่เกิน 4 บอร์ด
- ฟรีค่าธรรมเนียมบ้าบอทางศุลกากรให้ (เพราะว่าผมเองก็สั่งทดลองเองอยู่แล้ว)

เลขที่บัญชีโอนเงิน ดูได้จากที่นี่ (เมื่อโอนเงินเสร็จแล้วให้กลับมากรอกข้อมูลให้ละเอียดที่ URL เดิมด้วย  ว่าซื้ออะไร จัดส่งที่ไหน)
http://www.duinothumb.com/bank-account

อย่าลืมบอกชื่อ nickname ที่ใช้ใน ELECTODAY ด้วยนะคับ!!!
จะได้รู้ว่าใครโอนแล้ว หรือยังไม่โอนบ้าง เพราะตอนนี้สับสนมากๆ แล้วคับ !! (+_+)

ปิดรับยอดเงิน และสรุปยอดวันที่ 10 มีค. (นะจ๊ะ..)

ปล.ขอให้โอนเป็นเศษสตางค์ก็ดีนะครับ ตรวจสอบยอดได้ง่าย 8)

============================================================================================
ในที่สุด ST ก็หลุด ปล่อย Board มาเล่นในตลาด MBED เดิม (ที่ครองด้วย NXP) จนได้
http://mbed.org/blog/entry/STMicroelectronics-mbed-enabled-Nucleo/

เปิดตัวมาเงิบเลย พี่เล่น ออกมา 4 รุ่น เล็กกลางใหญ่ครับทีม happy meal !!!
ซึ่งในแง่การพัฒนา ปกติเราจะซื้อบอร์ดด้วย controller ตัวใหญ่ เขียนโปรแกรมไปแล้ว พอจะทำขายก็
ตัด feature ออก, เคลียร์ debug ทิ้ง ฯลฯ optimize ให้พองาม เอาไปใส่ contoller ตัวเล็ก แล้วทำราคากับการตลาด
ซึ่งเมื่อ optimize เสร็จแล้ว เราอาจจะต้อง test ครั้งสุดท้ายกับ controller นั้นๆ จริงๆ อีกทีเพื่อให้มั่นใจ

แต่ในโครงสร้างของ MBED ที่จะอิง source code เป็นหลัก (แล้วให้ compiler ทำการปรับหรือ optimize ASM ให้เข้ากับบอร์ดนั้นๆเอง)
การที่ STM ออกมาทีครบ ทั้งเล็กกลางใหญ่ แบบนี้เรียกว่ากะจับตลาดทุกกลุ่ม เพราะถ้าอิง MBED Platform
Code ก็แทบจะไม่มีอะไรต้องเปลี่ยนเลย แม้แต่ขา ของ contrller ด้วยซ้ำ !!!!

4 รุ่นทั้งหมด STM32F103RTB6, STM32L152RET6, STM32F030R8T6 และ STM32F401RET6
ทุกรุ่น Arduino Compatible มาพร้อมด้วย ST-Link Debugger !!!

สนนราคา 10.xx$ เริ่มขายอาทิตย์หน้า  8)
ส่วน NXP ยังไม่รู้จะแก้มือเกมนี้ยังไง หุหุ

รายละเอียดที่เหลือกดที่นี่ แล้วพวกเธอว์ จงรีบตามไปเสพโดยพลัน..
http://mbed.org/platforms/?tvend=10

Re: STM MBED มันมาละ... หึหึหึ
« Reply #1 on: February 18, 2014, 08:38:14 am »
ที่ Mouser เอามาขายแล้ว รอของ 3 อาทิตย์
http://th.mouser.com/ProductDetail/STMicroelectronics/NUCLEO-F401RE/?STMicroelectronics/NUCLEO-F401RE/&qs=/ha2pyFaduj0LE%252bzmDN2WIf1yDJEWdBXN99ey6yMt0BmzGwQrP6xFg==

ใครซื้อเกิน 3000 สั่งเองเลย เพราะส่งฟรี (ถ้าซื้อไม่ถึง ค่าส่ง พันกว่าบาท)
พอดีผมต้องสั่งของอยู่แล้ว ใครอยากได้ก็มาลงชื่อไว้ครับ เดี๋ยวรวบรวมสั่งให้
คิดไปราคาทุน + vat ที่ต้องจ่าย + ค่าส่ง(เอกชน น่าจะ 50 บาท)
จะได้มีของเล่นกัน  ;D

ปล. เมื่อวานว่าจะสอย Arduino MEGA ตัวใหญ่สุด 8bit มาเล่นใน project
โชคดีพอดีเห็นข่าวนี้ เลยเบรคทัน!! คิดเอาแล้วกัน 8bit ราคายังแพงกว่าตัวนี้เลย
ก็ค่ายใหญ่ดันโดดลงมาเล่นเอง... กรั่กๆๆๆๆ ;D

Re: STM MBED มันมาละ... หึหึหึ
« Reply #2 on: February 18, 2014, 10:38:22 am »
ถูกมากครับ

*

Offline ruch

• **
  • 52
    • View Profile
« Reply #3 on: February 18, 2014, 11:03:15 am »
รบกวนฝากสั่ง 1 board ครับ ถ้าจะสั่งเมื่อไหร่ก็ขอรายละเอียดด้วยครับ ขอบคุณครับ

« Reply #4 on: February 18, 2014, 11:10:09 am »
ผมสั่งด้วยครับ รายละิเอียด ราคา เท่าไหร่ครับ

« Reply #5 on: February 18, 2014, 11:13:26 am »
ถูกมากครับ
ถูกจิงๆ ครับ ขนาดตัว MBED ของ NXP 1768 เอง ตัวนึง 55$ เข้าไปแล้ว ไม่รวม อุปกรณ์ต่อเพิ่มเติม
ตอนนั้นไม่มีคู่แข่งไง เลยตั้งราคาตามใจ...เหอะๆๆๆๆ

รบกวนฝากสั่ง 1 board ครับ ถ้าจะสั่งเมื่อไหร่ก็ขอรายละเอียดด้วยครับ ขอบคุณครับ
ได้ครับผม..ไว้ใกล้ๆ ผมจะแจ้งอีกที  ;)

ผมสั่งด้วยครับ รายละิเอียด ราคา เท่าไหร่ครับ

ได้ครับ ราคาคง 4 ร้อยกว่าบาทมั๊งครับ (374.26+ 37.42 (ศุลกากร 10%) +ภาษี 7% + ค่าส่งเอกชน (น่าจะ50บาท)
คงไม่ถึง 5 ร้อยบาท ยังไงใกล้ๆ ผมจะแจ้งอีกทีครับ เพราะว่ามันมีเวลาอีกตั้ง 3 อาทิตย์ กว่า Mouserจะจัดส่งได้

« Reply #6 on: February 18, 2014, 11:20:54 am »
ที่ Mouser เอามาขายแล้ว รอของ 3 อาทิตย์
http://th.mouser.com/ProductDetail/STMicroelectronics/NUCLEO-F401RE/?STMicroelectronics/NUCLEO-F401RE/&qs=/ha2pyFaduj0LE%252bzmDN2WIf1yDJEWdBXN99ey6yMt0BmzGwQrP6xFg==

ใครซื้อเกิน 3000 สั่งเองเลย เพราะส่งฟรี (ถ้าซื้อไม่ถึง ค่าส่ง พันกว่าบาท)
พอดีผมต้องสั่งของอยู่แล้ว ใครอยากได้ก็มาลงชื่อไว้ครับ เดี๋ยวรวบรวมสั่งให้
คิดไปราคาทุน + vat ที่ต้องจ่าย + ค่าส่ง(เอกชน น่าจะ 50 บาท)
จะได้มีของเล่นกัน  ;D

ปล. เมื่อวานว่าจะสอย Arduino MEGA ตัวใหญ่สุด 8bit มาเล่นใน project
โชคดีพอดีเห็นข่าวนี้ เลยเบรคทัน!! คิดเอาแล้วกัน 8bit ราคายังแพงกว่าตัวนี้เลย
ก็ค่ายใหญ่ดันโดดลงมาเล่นเอง... กรั่กๆๆๆๆ ;D

น่าสนครับท่าน เอาด้วย 2 บอร์ด  :)
Make it Simple But it Work

*

Offline ruch

• **
  • 52
    • View Profile
« Reply #7 on: February 18, 2014, 11:29:02 am »
อิอิ สามารถใช้ pll ความถี่ได้ถึง 84Mhz. เลยเหรอ จะเร็วไปไหนเนี่ย