MCU ที่ Run คำสั่งจาก RAM ได้

• 11 Replies
  • 3084 Views
*

Offline ROM

• 167
    • View Profile
MCU ที่ Run คำสั่งจาก RAM ได้
« on: September 19, 2013, 12:48:38 pm »
ขอถามครับว่า ท่านใดพอจะทราบว่ามี MCU ตัวไหนที่มี โครงสร้างให้ทำการ RUN คำสั่ง จาก RAM ภายใน chip ได้บ้างครับ  (หากมี RAM มาพอ) หรือจะ Run จากภายนอกก็ได้ครับ

*

Offline pa_ul

• 247
Re: MCU ที่ Run คำสั่งจาก RAM ได้
« Reply #1 on: September 19, 2013, 01:02:09 pm »
- CPU ทุกตัวที่ใช้สถาปัตยกรรมแบบ Neumann จะสามารถทำคำสั่งที่อยู่ใน RAM ได้
- แต่ถ้าเป็น CPU ที่ใช้สถาปัตยกรรมแบบ Harvard ก็จะทำไม่ได้ เนื่องจากถูกกำหนดมาอย่างนั้นด้วยตัวสถาปัตยกรรมเอง

ไมโครคอนโทรลเลอร์ ส่วนใหญ่จะใช้สถาปัตยกรรมแบบ Harvard เพื่อความมีเสถียรภาพในการทำงาน

Re: MCU ที่ Run คำสั่งจาก RAM ได้
« Reply #2 on: September 19, 2013, 01:25:47 pm »
ผมว่า จขกท. ลองอธิบายโปรเจ็ค หรือโครงงานท่านให้ละเอียดกว่านี้อีกสักหน่อยอาจจะมีคนช่วยอีกเยอะครับ

เสริมอีกหน่อยมีลักษณะที่ใกล้เคียงกันคือพวก Propeller PX32
อันนี้มันจะ compile ไปเก็บใน EEPROM ตอนรันงานก็ดึงออกมาจาก EEPROM ครับ

*

Offline ROM

• 167
« Reply #3 on: September 19, 2013, 03:09:12 pm »
- CPU ทุกตัวที่ใช้สถาปัตยกรรมแบบ Neumann จะสามารถทำคำสั่งที่อยู่ใน RAM ได้
- แต่ถ้าเป็น CPU ที่ใช้สถาปัตยกรรมแบบ Harvard ก็จะทำไม่ได้ เนื่องจากถูกกำหนดมาอย่างนั้นด้วยตัวสถาปัตยกรรมเอง

ไมโครคอนโทรลเลอร์ ส่วนใหญ่จะใช้สถาปัตยกรรมแบบ Harvard เพื่อความมีเสถียรภาพในการทำงาน

ขอบคุณท่าน pa_ul มากครับ แสดงว่า จะ run คำสั่งใน RAM ได้ต้องเป็นแบบ von neumann เท่านั้น

ผมว่า จขกท. ลองอธิบายโปรเจ็ค หรือโครงงานท่านให้ละเอียดกว่านี้อีกสักหน่อยอาจจะมีคนช่วยอีกเยอะครับ

เสริมอีกหน่อยมีลักษณะที่ใกล้เคียงกันคือพวก Propeller PX32
อันนี้มันจะ compile ไปเก็บใน EEPROM ตอนรันงานก็ดึงออกมาจาก EEPROM ครับ

ท่าน Lastman ครับ คือผมจะอ่านคำสั่งการทำงาน(Code)ที่มาจาก Flash/eeprom ภายนอก ที่ถูกโปรแกรมมาแล้วมี Code คำสั่งการทำงานอยู่แล้ว แต่ถูกแบ่งเป็น page มีหลายๆ page อาจจะเป็น page ละ 256/512 bytes แล้วแต่จะเลือกอีกที
มีขบวนการทำงานของ code ในแต่ละ page ที่แตกต่างกัน ทำงานไม่เหมือนกัน และคงจะ Load ให้แต่ละ page มันไป run ใน ram นะครับ อาจเป็นการ call ไป แล้วรอ return กลับ ให้มันเป็นอย่างนี้ครับ
และที่ท่านแนะนำ Propeller PX32 ดูแล้วงงๆ ไม่รู้ว่าโครงสร้างมันเป็นแบบไหน แต่ก็น่าสนใจดี

« Reply #4 on: September 19, 2013, 07:17:08 pm »
ผมอ่านกระทู้ท่านหลายรอบเลย ... แต่ภาพรวมก็ยังไม่เข้าใจ
เลยต้องขอกลับมา edit อีกรอบ... (edit ไปแล้ว 3 รอบ)

Controller ที่ใกล้เคียงกัน ก็เห็นจะมีแต่ Propeller ล่ะครับ เพราะตัวมันคือ CPU 32 bit 8 core ดีๆ ตัวนึง
เวลาจะทำงานมันจะไปอ่านชุดคำสั่งมาจาก EEProm เพื่อทำงานตามที่วางไว้ และมันมี 8 Core แบ่งกันทำงานได้
แต่รายละเอียดลึกๆ ผมก็ไม่ทราบนะ ว่าจะทำอย่างไร 

------------------------ ------------------------------------------------------

*

Offline ROM

• 167
« Reply #5 on: September 19, 2013, 09:05:36 pm »
แย่จัง ทำให้ท่าน Lastman อ่านอย่างลำบากเลย ซึ้งในน้ำใจครับ
สงสัย อธิบายไม่ค่อยดีนัก

คือ สรุปว่า ผมต้องการ run ชุดคำสั่ง (code) ที่มาจาก Flash/Eeprom ข้างนอก มา Run ใน Ram ของ MCU นั่นแหละครับ
แต่เดี๋ยวจะลองศึกษาตัว Propeller PX32 กับ eeprom ข้างนอก ตามที่ท่านแนะนำดูครับ ไม่รู้ว่าจะใกล้เคียงไหมกับที่ต้องการไหม
ยังไงก็ขอบคุณท่าน Lastman มากครับ
ให้ Like ท่านสักจึกนะครับ

*

Offline JENG

• 808
  • รู้ทุกเรื่องเว้นเรื่องจริง
« Reply #6 on: September 19, 2013, 09:20:45 pm »
mcs-51 ไง พอได้ป่าว  ???
สามารถติดตาม electoday ได้ที่

Facebook
www.facebook.com/groups/coopmicro

Google+
https://plus.google.com/communities/103482067769375459277

☺☺☺ความรู้ และความฉลาด ไม่ใช่สิ่งเดียวกัน จะมีประโยชน์อะไร ถ้าฉลาดแต่อยู่ในกะลา☺☺☺

*

Offline ROM

• 167
« Reply #7 on: September 19, 2013, 10:16:48 pm »
mcs-51 ไง พอได้ป่าว  ???

ขอบคุณท่าน [jeng] นะครับ แต่อ่านข้อมูลแล้ว MCS-51 มันต้องต่อ Ram ภายนอกเพื่อให้ Run ได้ มันออกจะยุ่งยากสักหน่อย
Ram ภายในของ MCU ที่ Run เป็น code ได้มีน้อยเบอร์ครับ (ส่วนใหญ่ทำตัวเป็น xdata มากกว่า) อย่างไรก็ขอบคุณครับที่แนะนำไว้